วันอังคารที่ 19 ธันวาคม 2566
องค์การบริหารส่วนตำบลนอกเมือง ดำเนินโครงการศึกษาดูงาน การจัดตั้งองค์การบริหารส่วนตำบลเป็นเทศบาลเมือง ประจำปีงบประมาณ 2567 นำโดย นายธีรพล สกุลรักษ์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบล พร้อมด้วย นายบุญยัง ทองสุทธิ์ รองนายกฯ, นายอนุชา พิสมัย ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบล คณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ และส่วนงานที่เกี่ยวข้อง เข้าศึกษาดูงาน ณ เทศบาลเมืองชุมเห็ด จังหวัดบุรีรัมย์
โดยมีวัตถุประสงค์ ดังนี้
1.
เพื่อศึกษาแนวทางปฏิบัติในการจัดตั้งองค์การบริหารส่วนตำบลนอกเมืองให้เป็นเทศบาลเมือง
2. เพื่อให้องค์การบริหารส่วนตำบลนอกเมืองได้มีอำนาจหน้าที่ในการให้บริการสาธารณะและการพัฒนาท้องถิ่นในขอบเขตที่กว้างขวางและมีอิสระในการบริหารงานมากขึ้น
3. เพื่อก่อให้เกิดความเหมาะสมกับสภาพทางสังคมเศรษฐกิจและสามารถในการจัดบริการสาธารณะแก่ประชาชนในท้องถิ่น