ตามหนังสือด่วนที่สุดที่ สร 0023.7/ว 1295 ลงวันที่ 21 พฤศจิกายน 2566 อำเภอเมืองสุรินทร์แจ้งว่า ปัจจุบันเป็นช่วงฤดูเก็บเกี่ยวผลผลิตจากการทำนาข้าว ทำให้ตอซังข้าวและฟางข้าวมีปริมาณเพิ่มขึ้น เกษตรกรไม่สามารถที่จะกำจัดได้หมด บางส่วนใช้วิธีกำจัดตอซังข้าวและฟางข้าวที่เหลืออยู่โดยวิธีการเผา ซึ่งทำให้เกิดก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์และก๊าซเรือนกระจก ซึ่งเป็นต้นเหตุของภาวะโลกร้อน อีกทั้งยังทำให้เกิดฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM2.5) ส่งผลกระทบต่อสุขภาพของประชาชน อีกทั้งยังเข้าลักษณะเหตุรำคาญอันเป็นเหตุทำให้เกิดกลิ่น ความร้อน ฝุ่น ละออง เขม่า เถ้า ตามพระราชบัญญัติการสาธารณสุข พ.ศ. 2535
องค์การบริหารส่วนตำบลนอกเมือง จึงขอประชาสัมพันธ์การรณรงค์งดการเผาตอซังข้าวและฟางข้าวหลังฤดูเก็บเกี่ยว ในพื้นที่ตำบลนอกเมือง อำเภอเมืองสุรินทร์ จังหวัดสุรินทร์